แค่อยากแบ่งกันฟัง... (11)

<< < (13/39) > >>

da:

วันนี้อากาศที่กทม.อุ่นขึ้นแว้ววววว ทางนี้คงหนาวอยู่มั้ง

Ni:
สวัสดีเช้าวันเสาร์ค่ะน้องต่อ..
กทม.  อากาศเย็นได้ 2 วัน เมื่อวานนี้ก็ร้อนซะแล้วค่ะ
ลำปาง   หนาวมากกกกกกกกก

อยากไปอยู่ลำปางจังเลย  เอางี้ดีกว่าค่ะ

หาเพลง "เมืองอุทัยธานี"  ให้หน่อยนะคะ..  อิอิ
พี่นิจำชื่อเพลงไม่ได้อ้ะค่ะ

ที่ขึ้นต้นว่า..  โอ้เมืองอุทัยธานีวิไลรุ่งเรือง..สมนามอุทัยประเทือง..

ขอบคุณค่ะน้องต่อคนเก่งงงงง

Torja:
อ้างจาก: da ที่ พฤศจิกายน 28, 2009, 08:13:29 AM

วันนี้อากาศที่กทม.อุ่นขึ้นแว้ววววว ทางนี้คงหนาวอยู่มั้ง

สวัสดีวันเสาร์ค่ะ พี่ดา

ลำปางยังหนาวอยู่เลยยย เมื่อเช้าก็ประมาณ 15-16 องศาค่ะ
ในตัวเมืองไม่คอยหนาวค่ะ แต่บ้านต่อเป็นบ้านนอกอ้ะ เย็นทั้งวัน

Torja:
อ้างจาก: Ni ที่ พฤศจิกายน 28, 2009, 08:58:10 AM

สวัสดีเช้าวันเสาร์ค่ะน้องต่อ..
กทม.  อากาศเย็นได้ 2 วัน เมื่อวานนี้ก็ร้อนซะแล้วค่ะ
ลำปาง   หนาวมากกกกกกกกก
อยากไปอยู่ลำปางจังเลย  เอางี้ดีกว่าค่ะ

หาเพลง "เมืองอุทัยธานี"  ให้หน่อยนะคะ..  อิอิ
พี่นิจำชื่อเพลงไม่ได้อ้ะค่ะ
ที่ขึ้นต้นว่า..  โอ้เมืองอุทัยธานีวิไลรุ่งเรือง..สมนามอุทัยประเทือง..
ขอบคุณค่ะน้องต่อคนเก่งงงงง

สวัสดีตอนซ้ายยยยสายวันเสาร์ค่ะ พี่นิ

มาสิคะ มาอยู่ลำปาง...โดยเฉพาะบ้านต่อ หนาวมากกกค่ะ

อ้าว... อยากมาอยู่ลำปาง แล้วทำไมขอเพลงอุทัยธานีล่ะคะ  ::)
ถึงจะสงสัย แต่ก็หาให้ค่ะ ขอบอกว่า เนื้อเพลงยาวได้ใจจริง ๆ

(แม่น้ำสะแกกรัง)

อุทัยธานีศรีเมือง - สุนทราภรณ์

โอ้งามอุทัยธานีวิไลรุ่งเรือง
สมนามอุทัยประเทืองอร่ามเรืองแหล่งฝัน
อุทัยน่าชมภิรมย์รวีเฉิดฉันท์
ละอองสีทองพริ้มพรรณพิลาวรรณชื่นตา

ดินแดนแห่งความสุขสันต์ฤทัย
ร่มเย็นเป็นสุขสดใสเพราะชนชื่นใจทุกเวลา
โอ้เมืองอุทัยผูกใจไว้ด้วยมนต์ตรา
งามป่าไพรท้องไร่ท้องนาข้าวผักและปลาไม้ป่าสมบูรณ์

โขดเขินเนินเขาตระหง่านเงื้อมเงาหน้ามอง
เขาตะพาบงามไม่ลอง เขากวางทองปัฐวี
ลำธารน่าชมสมเป็นดินแดนสุขศรี
เหมือนดังแคว้นรมมณี สมควรที่หย่อนใจ

โอ้เมืองสวรรค์หลั่นฟ้าลงมา
สวยงามตรึงจิตติดตาแม้นเพียงได้มาทุกข์คลายไป
ถิ่นแดนสราญไม่มีไหนเปรียบอุทัย
เมืองที่รวมรักร่วมแรงใจร่มรื่นวิไลชวนให้เยี่ยมเยือน
อุทัยธานีศรีวิไลเรืองนามคู่แคว้นสยามงามสง่านิรันดร์

ประเทืองศักดิ์ศรี ชีวีสีทองสดใส
มณฑปพุทธบาทไซร้ ชาวอุทัยเทิดทูล
อีกนามศรัทธาพระองค์พุทธาเกื้อกูล
หลวงพ่อมงคลเพิ่มพูนพุทธคุณอุ่นตรา

ความดีนั่นเป็นที่ถือยึดมั่น
พระธรรมล้ำค่าอนันต์ถือเป็นมิ่งขวัญเหนือวิญญา
เทิดองค์จักรีและองค์พระคู่เทวัญ
รักหทัยหมายอภิบาล คอยถิ่นสำราญคงคู่ฟ้าดิน

สะแกกรังสายน้ำล้นหลามหลั่งไหล
พลังของชาวอุทัยไหลรินเนืองนิจสิน
แทรกมนต์ที่ขลังฝังใจไว้ให้ถวิล
แม้นนำสายธารไหลริน ครบจนสิ้นสามครา

เป็นบุญอุ่นใจได้พบเนื้อคู่
ภิรมย์รักใคร่ชื่นชูเป็นคู่สู่สม สมอุรา
ถ้อยคำเปรียบเปรยคำเคยเผยแจ้งนานมา
อันห้วงธารนี้มีมนต์ตราพันผูกทุกคราประจักษ์ซึ้งใจ
อุทัยธานีศรีวิไลเรืองนามคู่แคว้นสยามงามสง่านิรันดร์

เมื่อถึงอุทัยปลอบใจมิให้อุทธรณ์
ค่ำลงก็จงโปรดนอนพักผ่อนที่อุทัย
อุทัยลือเลื่องสมญาระบือเด่นไกล
เชื้อเชิญชักชวนพักใจ ณ อุทัยทั่วกัน

ภูมิใจหากใครถ้าแม้นได้มา
เยี่ยมเยือนต้องจิตติดตราซึ้งในอุราทุกคืนวัน
อุทัยเปรียบปานสถานทิพย์เสกสรร
งามเทิดไทยไว้ชั่วนิรันดร์อบอุ่นสัมพันธ์ตรึงมั่นฤทัย

Ni:
อ้างจาก: Torja ที่ พฤศจิกายน 28, 2009, 11:17:13 AM

สวัสดีตอนซ้ายยยยสายวันเสาร์ค่ะ พี่นิ

มาสิคะ มาอยู่ลำปาง...โดยเฉพาะบ้านต่อ หนาวมากกกค่ะ

อ้าว... อยากมาอยู่ลำปาง แล้วทำไมขอเพลงอุทัยธานีล่ะคะ  ::)
ถึงจะสงสัย แต่ก็หาให้ค่ะ ขอบอกว่า เนื้อเพลงยาวได้ใจจริง ๆ

(แม่น้ำสะแกกรัง)

อุทัยธานีศรีเมือง - สุนทราภรณ์

พี่นิขอให้น้องต่อ งง เล่นซะงั้นค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ 
ไม่มีอะไรที่น้องต่อทำไม่ได้  นอกจาก ไม่อยากทำ!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว